HACKIS - Hacking Internet Security
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.
Search

Display results as :

Rechercher Advanced Search

Latest topics
» Tuyệt Kỹ Đong Giai Chân Kinh (tuyệt Kỹ cua trai)
Java hay .NET? Một bài toán nan giải của nhiều Newbie  EmptyThu Aug 23, 2012 5:38 am by Admin

» Tuyệt kỹ cua giai
Java hay .NET? Một bài toán nan giải của nhiều Newbie  EmptyThu Aug 23, 2012 5:36 am by Admin

» NETCAT.........
Java hay .NET? Một bài toán nan giải của nhiều Newbie  EmptyMon Aug 13, 2012 6:35 am by Admin

» Bảo mật CSDL bằng phương pháp mã hóa.
Java hay .NET? Một bài toán nan giải của nhiều Newbie  EmptyTue Apr 17, 2012 10:04 pm by Admin

» Hàm mã hóa MD5 bằng JavaScript
Java hay .NET? Một bài toán nan giải của nhiều Newbie  EmptyTue Apr 17, 2012 10:03 pm by Admin

» Giá của món quà
Java hay .NET? Một bài toán nan giải của nhiều Newbie  EmptyFri Apr 13, 2012 6:01 am by Admin

» Sẽ chỉ yêu ai?
Java hay .NET? Một bài toán nan giải của nhiều Newbie  EmptyFri Apr 13, 2012 6:01 am by Admin

» Cách đọc bảng chữ cái!
Java hay .NET? Một bài toán nan giải của nhiều Newbie  EmptyThu Apr 12, 2012 10:37 pm by Admin

» Gắn trojan, keylog, virus vào website, forum
Java hay .NET? Một bài toán nan giải của nhiều Newbie  EmptyTue Apr 10, 2012 1:14 am by Admin

Affiliates
free forum

Java hay .NET? Một bài toán nan giải của nhiều Newbie

Go down

Java hay .NET? Một bài toán nan giải của nhiều Newbie  Empty Java hay .NET? Một bài toán nan giải của nhiều Newbie

Post  Admin Thu Jun 09, 2011 2:49 am

Có rất nhiều bạn đang rất phân vân khi không biết chọn hướng nào, có bạn đã định hướng trước là chọn Java nhưng nghe nói .NET hay quá cũng phân vân, có bạn chọn .NET rồi nhưng lại thấy tiếc, có bạn muốn chọn cả hai thì sợ mình kham không nổi. Chính chủ nhân blog này đã từng gặp phải hoàn cảnh như vậy, nhưng khi đọc qua một số bài viết trên một diễn đàn IT thì tôi mới ngộ ra được nhiều điều. Tôi nghĩ bài viết này cũng rất có ích cho nhiều bạn trẻ khi mới tập tành học lập trình … Cám ơn các tác giả có nickname YHT và davidex về bài phân tích khá chi tiết này.
Bài viết này không nhằm vào mục đích so sánh khía cạnh kỹ thuật giữa hai công nghệ J2EE và .NET mà sẽ đi vào phân tích xem bạn nên chọn hướng nào và tại sao.
Khi so sánh giữa sinh viên đại học và sinh viên ở các trung tâm đào tạo (điển hình là ở Đại học Bách khoa Tp.HCM và học viện CNTT NIIT Vietnam) chúng ta thường hay nhắc sinh viên đại học được học nhiều kiến thức nền tảng trong khi sinh viên NIIT lại học chuyên về những công nghệ mới. Sinh viên NIIT khi ra trường có khả năng đáp ứng yêu cầu công việc nhanh nhưng lại chậm thích ứng với những công nghệ mới trong khi sinh viên đại học thì đa phần là ngược lại (dùng từ đa phần vì trong môi trường nào cũng có kẻ mạnh kẻ yếu cả). Sở dĩ có chuyện này vì các bạn ở NIIT quen cách học 1+1=2 nên khi ra trường có người bảo 1+1=0 nhớ 1 thì các bạn ú ớ không làm việc được và phải mất một khoảng thời gian khá lâu để có thể thích nghi. Các bạn quen với lối mòn là dạy gì học đấy, không dạy không học, quen với cách học là thầy dạy phải theo sách, phải gạch gạch tô tô trong sách mới được, khi giảng một phần nào ngoài sách lúc đó không chịu ngồi nghe để hiểu mà loay hoay tìm coi nó nằm ở phần nào trong sách để gạch. Khi giảng viên cung cấp tài liệu đọc thêm có nghĩa là những tài liệu đó đã được sàng lọc cẩn thận thế mà tỉ lệ các bạn đọc nó là rất ít (đọc thôi chứ chưa quan tâm đến chuyện hiểu nó).
Có một lần tôi tình cờ đọc được câu “chúng ta học cách chạy xe chứ không phải học cách chạy cái xe cụ thể nào cả” ở một blog của ai đó, suy nghĩ lại cũng hay. SV đại học họ được học quá nhiều môn nền tảng cần thiết như Cấu trúc dữ liệu, Phân tích thiết kế giải thuật, Phân tích thiết kế hệ thống,…trong khi SV NIIT cứ mải mê chạy theo công nghệ mới. Thế giới công nghệ đâu chỉ có Java hay .NET, nó còn có PHP, còn có Python, Perl, Ruby rồi còn cả C, C++ , Assembly nữa cơ, nếu bạn học chạy chiếc xe Java sau này có chiếc xe “tay ga” JaJava thì bạn có tự tin là mình chạy tốt không? SV Đại học giống như họ học nguyên tắc chung để chạy xe sau đó họ TỰ tìm cho mình một chiếc xe phù hợp với mình nhất và họ chạy, sau này thế giới có ra đời loại xe mới thì anh ta có thể điều khiển nó một cách không quá khó khăn. Thế còn trong NIIT thì sao? Trong NIIT các bạn lại an tâm rằng mình chỉ cần học cách chạy chiếc Java cá tính hay chiếc .NET sang trọng là được rồi, mấy xe khác không quan tâm.
Quay lại vấn đề chọn hướng nào, tôi xin đưa ra một vài quan điểm chủ quan của mình về hai công nghệ này. Công nghệ nào cũng có cái hay của nó cả, người mạnh mặt này, kẻ mạnh mặt kia, đối với ứng dụng này thì công nghệ này là phù hợp, ứng dụng khác lại khác, đối với khách hàng này thì nên chọn cái này trong khi khách hàng khác thì ngược lại. Thế nếu tôi chỉ biết về một công nghệ thì tôi làm sao có khả năng chọn lựa đây? Bạn sẽ hỏi ngược lại, nếu cái gì tôi cũng học hết thì làm sao tôi chịu nổi đây (không xét trên khía cạnh tài chính)? Cái quan trọng là sức bạn đến mức nào thôi!
Nếu bạn chật vật với những bài project cuối mỗi học kỳ, bạn phải chạy xin người này xin người kia, bạn rất yếu trong việc tìm hiểu một cái mới thì tôi nghĩ .NET là sự chọn tốt nhất. Bởi vì theo quan điểm của “dân .NET”, theo Microsoft (MS) cái gì cũng dễ cả, có sẵn hết rồi, kéo kéo 1 tí cũng ra cái ứng dụng, thậm chí làm cái Outlook không quá 3 ngày mà (nếu biết kết hợp các component có sẵn). Không phải không có lý khi nói như vậy vì công nghệ của MS là công nghệ “đóng” nên tất cả đều theo chuẩn của MS, mà cái Windows thì đi đâu cũng thấy nên dễ dàng tiếp cận cũng đúng. Làm việc thì bám theo một IDE (Visual Studio), theo đúng một mô hình MS đưa ra nên học sao làm vậy, nhanh ơi là nhanh. .NET cũng có những công nghệ, framework khác tuy nhiên chúng ít được ưa chuộng, ví dụ NHibernate, NStruts… Đã chọn .NET thì đừng hỏi tôi là chọn VB.NET hay C#, cái nào cũng được cả và NIIT dùng VB.NET để dạy phần đầu của .NET.
Thế theo Java (J2EE) thì sao? Nếu bạn yêu thích đam mê tìm tòi, bạn có khả năng tìm hiểu tốt một kỹ thuật mới, bạn không ngại gian khổ ở bước đầu tiên thì bạn hãy chọn hướng Java. Nói gian khổ có quá không? Cái chính là công nghệ Java có một lô các công nghệ khác đi theo nó mà bạn phải tìm hiểu như là JSP, Servlet, EJB, JDBC, JNDI, JMX, RMI… rồi lại đi đâu cũng nghe framework này framework kia như Struts 1, Struts 2, Spring, WebWork, JSF, Hibernate, TopLink, …tiếp đến là chọn tool nào phát triển đây: Eclipse, Netbeans, JBuilder, IDEA, Sun Java Studio, Oracle JDeveloper… rồi chọn web server nào để triển khai đây Websphere, WebLogic, JBoss, Tomcat…. Bạn bảo .NET design giao diện nhanh nhưng bạn có biết thế giới Java còn có WindowBuilder, có Visual Editor, có Swing Designer, có Matisse? Bạn bảo tool .NET làm web nhanh thế bạn đã dùng MyEclipse chưa? Bạn bảo .NET nhiều thư viện thế bạn dùng Commons chưa? Bạn cho rằng ứng dụng Java chạy chậm thế bạn có biết Java 6 đã cải tiến nhiều về tốc độ không?bạn có biết rằng thế giới Java đâu chỉ có AWT, Swing mà còn có SWT không? Thế giới Java có một rừng công nghệ con trong đó, nên để tìm hiểu cho vững Java thôi bạn có thể tốn cả cuộc-đời-lập-trình của mình rồi đấy!
Nếu bạn đang phân vân không biết chọn hướng nào và bạn thật sự giỏi thì tôi khuyên bạn hãy chọn cả hai hướng. Nghiên cứu nhiều hướng không bao giờ thừa cả. Tuy nhiên cùng một lúc bạn không thể học hai hay nhiều hướng vì dễ dẫn đến “tẩu hoả” bạn hãy chọn cho mình một hướng đi và hãy tìm hiểu nó cho thật thật kỹ vào, khi đã vững một công nghệ rồi thì bạn có thể bay sang những công nghệ khác để tìm hiểu. Nếu bạn cứ mải mê chạy theo công nghệ mới thì chắc bạn sẽ phải chạy suốt đời mà chẳng làm được gì cho ra hồn cả. Công nghệ thay đổi hàng ngày, hàng giờ nên bạn đang học 1 thế giới đã ra đời 100 cái mới rồi. Bạn chỉ cần nắm những cái cốt lõi nhất sau đó tha hồ mà bay nhảy, dù có cho ra JaJava hay dotdotNet bạn cũng không sợ vì bạn đã xây cái móng vững chắc rồi! Ví dụ tôi chưa từng được học VB6 nhưng khi có một chương trình nào đó bắt buộc làm bằng VB6 tôi chỉ cần tìm vài tài liệu về nó sau đó làm vài demo nho nhỏ là có thể bắt tay vào làm chương trình được rồi. Đương nhiên trình độ về VB6 của tôi không bằng những người đã nghiên cứu nó từ lâu nhưng những gì tôi học được ở công nghệ khác sẽ giúp tôi tiếp cận và làm việc được trên VB6 dễ dàng.
Có ý kiến cho rằng Java bảo mật hơn .NET, tôi không bàn về khía cạnh sâu bên trong kiến trúc mà tôi muốn triển khai ý bảo mật ở đây là thế nào. Nói đến bảo mật có nhiều dạng, nhiều lớp, bạn nói Java bảo mật hơn là muốn đề cập ở mức nào? Nếu ngôn ngữ đó bảo mật nhưng người lập trình code ẩu thì liệu nó có bảo mật không? Bạn đừng nói với tôi là hệ thống bạn có một Firewall tốt, một IDS thông minh, một con PIX của Cisco mới mua hàng ngàn đô là bảo mật hơn hệ thống của tôi, bảo mật hay không do tài của bạn điều khiển các công cụ của hệ thống bạn kìa! Bạn có biết hệ thống có thể bị tấn công ở nhiều lớp khác nhau?nếu bạn bảo mật được lớp ứng dụng liệu các lớp khác có an toàn không?
Nhiều người có quan điểm rất cực đoan, theo .NET là chê thậm tệ Java, không thèm tìm hiểu gì về nó hoặc ngược lại. Tôi thì không đồng tình với quan điểm này, đã là dân kỹ thuật thì không từ bỏ một công nghệ nào hay cả, mình không học nổi hết thì cũng nên xem coi nó là cái gì để mở mang tầm mắt của mình. Một quan điểm cực đoan như vậy sẽ chẳng có gì gọi là hay cả và nó chỉ có hại cho bạn mà thôi.
Nếu xét về cơ hội việc làm thì sao? .NET dễ kiếm việc hơn Java hay ngược lại? bạn có biết vừa rồi PSV có đợt tuyển ào ạt các chuyên viên J2EE không? .NET cũng vậy, cơ hội có việc làm là ngang nhau, cái chính vẫn là khả năng của bạn. Bạn giỏi rồi thì dù là Assembly bạn cũng có đất dụng võ!
Trong chương trình J2EE ở NIIT không thể dạy được tất cả, khi bạn học theo hướng này thì giảng viên sẽ cố gắng chỉ các bạn những phần cốt lõi nhất sau đó sẽ phụ đạo thêm về các công nghệ như JSF, Struts, JPA, Hibernate,… để bạn có thể thích ứng nhanh với công việc sau này.
Nếu quyết định chọn J2EE hay .NET rồi thì các bạn cũng nên tìm các tài liệu về các môn cơ sở ở đại học để tìm hiểu nhằm nâng cao kiến thức của mình. Hãy biết quý trọng khoảng thời gian bạn đi học để đầu tư nghiên cứu cho tốt. Thời điểm này chưa phải là lúc bạn phải chạy tới chạy lui tìm việc làm thêm nếu như gia đình bạn có khả năng tài chính đủ để nuôi bạn ăn học, hãy tập trung vào việc học 100%.
Hy vọng qua bài viết này bạn sẽ chọn được cho mình một định hướng phù hợp. Dù bạn chọn hướng nào tôi cũng xin lưu ý bạn là hãy theo hướng đó tới cùng, đừng chạy qua chạy lại cuối cùng sẽ không được gì đâu. Chúc các bạn thành công!
Admin
Admin
Admin

https://hackis.forumvi.com

Back to top Go down

Back to top

- Similar topics